มีปัญหาในการใช้งานเวบบอร์ด ติดต่อทีมงาน อีเมล fourfanclub@hotmail.com

วิธีบันทึกเสียงร้องและการทำเดโม่ (demo) เพลง

โฟร์แฟน อะคาเดมี่ สอนกราฟฟิค, ทำเวบไซต์, ถ่ายภาพ, ตัดต่อวีดีโอ, แต่งเพลง ฯลฯ

วิธีบันทึกเสียงร้องและการทำเดโม่ (demo) เพลง

โพสต์โดย moresman » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 3:22 am

******************************* สำคัญมาก โปรดอ่าน *************************************

สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกที่ต้องการร้องเพลงที่แต่งขึ้นเอง สามารถบันทึกและนำมาโพสต์ลงได้ทันที
แต่ต้องอยู่ในกฎกติกามารยาทของเวบบอร์ดของเราด้วยนะครับ ห้ามแต่งเพลงทะลึ่ง หยาบคาย
หรือสร้างความเสียหาย หรือแตกแยกให้กับแฟนคลับด้วยกันเอง

สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกที่ต้องการร้องเพลงคาราโอเกะมาโพสต์ลง ให้โพสต์ได้เฉพาะผลงานที่สำเร็จแล้วเท่านั้น
หมายถึงเพลงนั้นๆ จะต้องมีทั้งดนตรีและเสียงร้องที่ไม่ใช่ต้นฉบับ ซึ่งควรจะเป็นเสียงของเพื่อนๆ สมาชิกเอง
อย่าได้นำเพลงของคนอื่นมาแอบอ้างเป็นผลงานของตัวเองนะครับ มันไม่ดี

และขอเน้นย้ำ ห้ามแจก หรือโพสต์ขอไฟล์คาราโอเกะ midi หรือดนตรี backing track โดยเด็ดขาด
เพราะจะเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ หากต้องการให้ติดต่อถามขอเพื่อนๆ สมาชิกผ่านทางอื่น เช่น msn หรือ pm เท่านั้น
เราส่งเสริมและสนับสนุนการร้องเพลง มิกซ์เพลงมาแบ่งปันกันฟังเพื่อความสนุกสนานเพลิดเพลินเท่านั้นครับ

**************************************************************************************

ตัวอย่างผลงานที่สามารถโพสต์ได้

เพลง: ละลาย
ศิลปิน: โฟร์-มด
ร้องใหม่โดย: ใบปลิว (คุณเร)

กรุณารอสักครู่ ดนตรีกำลังมา ...

<object width="300" height="80"><param name="movie" value="http://media.imeem.com/m/Wa2Xx01RT0"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://media.imeem.com/m/Wa2Xx01RT0" type="application/x-shockwave-flash" width="300" height="110" wmode="transparent"></embed></object>

ต้องขออภัยเพื่อนๆ สมาชิกที่ผมยังไม่มีเวลามากพอที่จะนำมาเขียนใหม่ในแบบฉบับของพวกเราเองนะครับ
จึงได้นำเอาเวบที่น่าสนใจ รวมถึงผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ด้านการร้องเพลงมาแบ่งปันความรู้กันครับ

สำหรับวิธีการบันทึกเสียงร้องคาราโอเกะแบบง่ายๆ ทำได้ดังนี้ครับ

1. ต้องมีไมโครโฟนครับ ..
เริ่มต้นไม่ต้องใช้แพงมาก 40-50 บาท ตามตลาดนัด หรือโลตัส บิ๊กซี ไม่เกิน 100 บาท ก็มีครับ

แนะนำ: การเลือกไมโครโฟน และการต่อไมค์เข้ากับคอมพิวเตอร์ .. Click

จากนั้นเตรียมการสำหรับการบันทึกเสียงให้พร้อมสำหรับไมโครโฟน

แนะนำ: การปรับปุ่มต่างๆ ให้อัดเสียงสำหรับร้องคาราโอเกะ .. Click

ทดสอบความพร้อมดังนี้: เปิดโปรแกรม Sound Recorder ขึ้นมา (มีอยู่ในวินโดว์ของทุกคน)
Start Menu -> All Programs -> Accessories -> Entertainment -> Sound Recorder

จากนั้น เปิดไมค์ แล้วกดปุ่ม Record (กลมๆ แดงๆ) แล้วลองพูดอะไรใส่ไมค์
กดปุ่ม Stop (รูปสี่เหลี่ยม) แล้วลองกด Play (ปุ่มรูปสามเหลี่ยมชี้ไปทางขวา)
ถ้าได้ยินเสียงตัวเองที่บันทึกเมื่อครู่ก็เป็นอันใช้ได้ แต่ถ้าไม่ได้ยินให้ตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้งหนึ่ง
เมื่อปิดโปรแกรมนี้จะถามให้บันทึกไฟล์เสียงเมื่อครู่ ซึ่งไม่จำเป็นต้องบันทึกไว้ กด no ไปครับ

2. ต้องมีโปรแกรมสำหรับบันทึกเสียง ซึ่งมีอยู่หลายตัวด้วยกัน จะขอแนะนำ jet audio ครับ

เริ่มจากดาวน์โหลดโปรแกรมไปติดตั้งที่เครื่อง และทำตามคำแนะนำในลิ้งค์ครับ (โปรดอ่านให้ละเอียด)

แนะนำ: การอัดเสียงโดยใช้โปรแกรม Jet Audio Basic .. Click!

สรุปการบันทึกเสียงร้องคาราโอเกะ
เราสามารถร้องไปบันทึกไปพร้อมกับดนตรีเลยก็ได้ เป็นวิธีที่ง่ายที่สุด แต่จะควบคุมเสียงรบกวนยาก
ทำให้ผลงานอาจจะออกมาไม่ไพเราะมากนั้น ส่วนอีกวิธีหนึ่งคืออัดเฉพาะเสียงสดๆ
แล้วนำไปมิกซ์รวมกันกับเสียงดนตรี หรือ backing track อีกทีหนึ่ง ซึ่งวิธีนี้เราสามารถจัดการกับ
เสียงได้หลากหลายยิ่งขึ้น โดยเราจะทำหน้าที่เป็น ซาวน์ เอ็นจิเนีย นั่นเอง ซึ่งผมจะนำเสนอต่อไปครับ

แนะนำ: แบ่งปันความรู้การใช้โปรแกรมมิกซ์เพลง .. Click!

**************************************************************************************

สำหรับการโพสต์เพลงลงบอร์ด หรือบล็อกโฟร์แฟน สามารถทำได้ 2 วิธี ครับ

วิธีแรกใช้โค้ด html ตรงๆ เลยครับ สำหรับ link ไฟล์ wma หรือ mp3

สามารถ copy code นี้ไปใช้ได้เลยครับ เปลี่ยนแค่ตรง link เพลง (สีแดง) แค่นั้นครับ

<object id="mediaplayer" height="60" width="200" classid="CLSID:6BF52A52-394A-11d3-B153-00C04F79FAA6"standby="Loading Microsoft Windows Media Player components..." viewastext><param name="url"value="http://www.fileden.com/files/2008/2/5/1741814/palungjit/ray-lalai-64k.mp3"><param name="autostart" value="false" ></object>

ถ้าต้องการให้เปิดมาเล่นเลย ตรง autostart value (สีน้ำเงิน) ให้เท่ากับ true แต่ถ้า ให้กดเล่นเอง ให้ใส่เป็น false ครับ

<object id="mediaplayer" height="60" width="200" classid="CLSID:6BF52A52-394A-11d3-B153-00C04F79FAA6"standby="Loading Microsoft Windows Media Player components..." viewastext><param name="url"value="http://www.fileden.com/files/2008/2/5/1741814/palungjit/ray-lalai-64k.mp3"><param name="autostart" value="false"></object>

แนะนำเวบที่ให้บริการฝากไฟล์

http://www.fileden.com

วิธีที่สองครับ ใช้ flash ซึ่งอันนี้จะต้องอัพโหลดไฟล์เพลงของเราไว้ที่เวบ flash ก่อน
แล้วจึง copy code ที่เค้าให้มาวางได้เลยครับ วิธีนี้จะง่ายกว่า และสะดวกเพราะไม่ต้องหาที่ฝากไฟล์เอง
แต่การทำงานอาจช้ากว่านิดหน่อยครับ

วิธีการขออนุญาตแนะนำตาม link นี้เลยครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... =6&gblog=7

แนะนำเวบที่ให้บริการ

http://www.imeem.com
http://www.ijigg.com

มีปัญหาสงสัยขั้นตอนใดๆ สามารถโพสต์ หรือ pm สอบถามได้ตามอัธยาศรัยครับ

credited to:
http://www.pajungjit.com

Special Thanks:
คุณกบ-kob คุณมะลิปอ-jusminine คุณเร-ใบปลิว แห่งบอร์ดพลังฯ
น้องเดือน ณ บล็อกแก๊งค์

::

Edited: แหะๆ ยังม่ะมีเวลาทำ แต่ขออนุญาตปักหมุดไว้ก่อนนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย moresman เมื่อ อังคาร พ.ค. 13, 2008 6:08 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
.
ที่นี่ไม่มีศัตรูอยู่อีกต่อไปแล้ว
คนที่อยู่ที่นี่คือสหายของเรา
นามของเค้าก็คือ โฟร์ แฟนคลับ เท่านั้น

รูปภาพ
moresman

โพสต์โดย Tomboyman » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 3:46 am

รับทราบครับผมพี่โอ
Tomboyman
ตากล้อง
ตากล้อง

โพสต์โดย Anntony_ta » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 6:29 am

อยากร้องเองมั่งอะค่ะพี่โอ อิอิ ทำไงดีม่ะเก่งอ่ะ 55+

อยากร้องเพลง ใครทิ้งใครก่อน
Anntony_ta
เด็กเวบ
เด็กเวบ

ที่อยู่: สุทธิสาร เรียนที่ Samart education center school เกรด 11

โพสต์โดย best_zad » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 8:06 am

ถ้าว่างๆค่อยร้อง
ถ้าจะมาลงก็มาลงในบอร์ด นี้รึเปล่าคับ ?
best_zad

โพสต์โดย iam.เอิง » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 8:33 am

อยากร้อง คะ
ชอบร้องเพลงอยู่แล้วด้วย
แต่ร้องคนเดียวไม่ไหวอ่า
ศกลรัตน์ งามเลิศในปฐพี.

รูปภาพ
iam.เอิง

โพสต์โดย 789love » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 9:41 am

แง้ๆๆๆๆไม่มีไมค์เลยย

แม่จะซื้อให้มั้ยเนี่ยยยย
รูปภาพ

http://YINGFOURFAN22.hi5.com
เราชื่อหญิงนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
789love

โพสต์โดย ปุ๊กจัง » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 10:00 am

ใบปลิว (คุณเร) ร้องเพราะมากมาย อิอิ ^^
I am Four-Mod "จีบได้แฟนไม่รัก Ver.UKULELE" http://youtu.be/kAQLM2avViM
ปุ๊กจัง

โพสต์โดย Tomboyman » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 11:24 am

Anntony_ta เขียน:อยากร้องเองมั่งอะค่ะพี่โอ อิอิ ทำไงดีม่ะเก่งอ่ะ 55+

พี่อะร้องเก่งจะตาย ลองดูสิ ดีไม่ดี พี่ปอจะให้ทำเซอร์ไพรซ์ในงานวันเกิดพี่โฟร์ปีนี้ด้วย :P
Tomboyman
ตากล้อง
ตากล้อง

โพสต์โดย Kaniis » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 2:32 pm

ต่อไมค์ ยังไง อ่าคะ คือต่อแร้วไม่ได้ อ่าคะ ช่วยหน่อยนะคะ
Kaniis

โพสต์โดย moresman » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 5:05 pm

Kaniis เขียน:ต่อไมค์ ยังไง อ่าคะ คือต่อแร้วไม่ได้ อ่าคะ ช่วยหน่อยนะคะ

อื้ม ขออนุญาตอธิบายคร่าวๆ นะครับ ถ้ามีเวลาจะมาอธิบายละเอียดพร้อมภาพประกอบอีกครั้งหนึ่ง

ไมโครโฟนจะมีทั้งแบบที่ต่อเข้าเครื่องคอมฯ ได้โดยตรง และต้องต่อผ่านตัวคอนโทรล (ตัวควบคุมการทำงาน)
และสายปลั๊กที่ใช้ก็เช่นกัน มีทั้งแจ็คแบบเสียบกับซาวน์การ์ดได้เลย และแบบที่ต้องเสียบกับสายเปลี่ยนก่อน
ซึ่งสายพวกนี้มักจะมีให้มาพร้อมกับตอนซื้อเครื่อง หรือตอนซื้อซาวน์การ์ด

สำหรับการต่อไมค์แบบที่เสียบเข้ากับซาวน์การ์ดได้เลย (ไมค์พวกนี้ส่วนมากจะราคาไม่แพง และใช้ง่าย)
ให้เราสังเกตุที่ด้านหลังของเครื่องคอมฯ ตรงช่องที่เสียบสายลำโพงหรือหูฟัง (audio) ที่แผงนั้นจะมีช่องเสียบอยู่
3 หรือ 4 รู โดยทั่วไปจะมีสี ฟ้า เขียว ชมพู (และเหลือง) ที่ด้านข้างของช่องเสียบนั้นๆ จะเขียนบอกว่าเป็นอะไรบ้าง
โดยมากจะเขียนไล่จากทางด้านขวามือไป ให้เราดูคำว่า mic ให้เสียบกับกับช่องนั้น (ส่วนมากจะเป็นสีชมพู)
อยู่ตรงข้ามกับช่องเสียบหูฟังหรือลำโพง

จากนั้นให้ตรวจสอบไมโครโฟนของเราว่าใส่ถ่าน หรือเสียบปลั๊กเรียบร้อยหรือไม่
ถ้าเรียบร้อยแล้วก็เปิดสวิทซ์ใช้งานได้เลยครับ

สำหรับไมค์ที่ต้องผ่านคอนโทรลหรือแผงควบคุม ก็ให้ต่อไมค์เข้ากับแผงควบคุมก่อน
ช่องเสียบนั้นจะมีสีเดียวกัน เสียบให้ตรงสี จากนั้นให้ต่อสายจากคอนโทรลหรือแผงควบคุม
ไปยังเครื่องคอมอีกทีนึง ซึ่งการต่อก็จะต่อเข้ากับซาวน์การ์ดเช่นเดียวกับไมค์ที่ต่อตรงตามที่อธิบายมาแล้ว

เมื่อต่อไมค์เรียบร้อยแล้วให้เราดูที่การตั้งค่าในวินโดว์
ให้เปิด volume control ขึ้นมา (ดับเบิ้ลคลิกที่รูปลำโพงตรงมุมล่างขวามือ ที่เราใช้ปรับเสียงดับเบา)
เมื่อหน้าต่าง volume control ขึ้นมาแล้ว ให้เราเลือก Options -> Properties

Mixer device ให้เลือกการ์ดซาวน์ที่เราใช้งานหรือต่อไมค์
(ส่วนมากจะมีอันเดียว แต่สำหรับเครื่องที่มีการ์ดซาวน์ออนบอร์ด และมีการ์ดซาวน์เพิ่มต่างหาก
ให้เราเลือกและใช้งานให้ถูกอันด้วยนะครับ)

Adjust volume setting for ให้เราเลือกเป็น เดิมเป็น Playback
ในกล่อง Show the following volume controls ให้คลิกเลือก Microphone เข้าไปด้วย
จากนั้นให้เปลี่ยนจาก Playback เป็น Recording แล้วเลือก Microphone เข้าไปด้วยเช่นกัน
เพียงเท่านั้นเราก็จะมีช่อง Microphone เพิ่มเข้ามาในหน้าต่าง Volume Control ให้เราปรับความดังความเบา
สำหรับไมโครโฟนของเราได้ ที่สำคัญอย่าเผลอคลิกเลือกคำว่า Mute เพราะจำทำให้ไมค์ไม่ดัง

มีปัญหาใดๆ โพสต์ทิ้งเอาไว้นะครับ เด๋วค่ำๆ จะมาตอบอีกครั้งหนึ่ง

::
.
ที่นี่ไม่มีศัตรูอยู่อีกต่อไปแล้ว
นามของเค้าก็คือ โฟร์ แฟนคลับ เท่านั้น

รูปภาพ
moresman

โพสต์โดย moresman » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 5:21 pm

Tomboyman เขียน:รับทราบครับผมพี่โอ
ยินดีครับ

Anntony_ta เขียน:อยากร้องเองมั่งอะค่ะพี่โอ อิอิ ทำไงดีม่ะเก่งอ่ะ 55+

ทุกการเดินทางย่อมมีก้าวแรกนะครับ .. จัดมาอย่าให้เสีย :wink:

best_zad เขียน:ถ้าว่างๆค่อยร้อง
ถ้าจะมาลงก็มาลงในบอร์ด นี้รึเปล่าคับ ?
ถูกต้องนะคร้าบบบบ! มาลงบอร์ดนี้ได้เลยครับ

เอิง เขียน:อยากร้อง คะ
ชอบร้องเพลงอยู่แล้วด้วย
แต่ร้องคนเดียวไม่ไหวอ่า
ดีครับ ฝึกไว้ๆ ร้องคนเดียวม่ะไหวก็หาเพื่อนช่วยร้องสิ
ให้เพื่อนร้องมาก่อนแล้วส่งให้ ตัวก็ร้องต่อ หรือจะแบ่งกันร้องแล้วมามิกซ์รวมกันก็ได้
อย่าเพลงรักฉันเรียกว่าเธอที่พี่เอามาแนะนำ ขั้นตอนการผลิตคือ
นักร้องต่างคนต่างร้องที่บ้านของตัว แล้วส่งแต่ไฟล์เสียงมาให้น้องแพรว
น้องแพรวไม่ว่างเลยส่งต่อให้น้องบอล (เจ้าชายในนิยาย) เป็นคนมิกซ์เสียงทุกคน
รวมเข้ากับดนตรี จึงได้ออกมาเป็นเพลงรักฉันเรียกว่าเธอในอีกเวอร์ชันนึงให้เราฟังกันครับ

789love เขียน:แง้ๆๆๆๆไม่มีไมค์เลยย

แม่จะซื้อให้มั้ยเนี่ยยยย
เป็นอุปกรณ์การศึกษาครับ (อิอิ เม้าส์ยังจะราคาแพงก่าอีกนะ)
ไมค์ที่พันธ์ทิพย์ถูกสุดที่เห็นมาตัวละ 40 บาท ครับ
ตามโลตัส บิ๊กซี คาร์ฟูร์ ให้ไปดูที่แผนกเครื่องคอม ตกราคาตั้งแต่ 59 - 99 บาท
ส่วนตัวที่ราคาเกินร้อยขึ้นไปยังไม่แนะนำสำหรับผู้ฝึกใหม่ครับ เพราะแพงเกินไป

ปุ๊กจัง เขียน:ใบปลิว (คุณเร) ร้องเพราะมากมาย อิอิ ^^
ขอบคุณแทนคุณใบปลิวด้วยครับ พี่ก็ว่าเสียงเธอน่ารักดี เลยนำมาเป็นตัวอย่างน่ะ :roll:

Tomboyman เขียน:

พี่อะร้องเก่งจะตาย ลองดูสิ ดีไม่ดี พี่ปอจะให้ทำเซอร์ไพรซ์ในงานวันเกิดพี่โฟร์ปีนี้ด้วย
เห็นด้วยครับ นู๋แอนจัดมาเลยนะ ;)
.

รูปภาพ
moresman

โพสต์โดย -MaY- » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 7:08 pm

ขอบคุณมากเลยค่ะ จะลองทำดู^^
-MaY-

โพสต์โดย ~ ออย ~ » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2008 8:07 pm

จะลองๆ
~ ออย ~

โพสต์โดย jingle_ann » จันทร์ พ.ค. 05, 2008 6:45 pm

ว๊าว... เยี่ยมเลยค่ะ พี่โอ
A n n j u n g !!!!
jingle_ann

โพสต์โดย ลูกแพร » จันทร์ พ.ค. 12, 2008 10:27 am

อยากร้องอะ
ต้องศึกษาการอัดเสียง อิอิ
ลูกแพร

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อะคาเดมี่